4 cá nhân trong nhóm kinh doanh có phải nộp thuế không?

Đăng ngày: 08-05-2017

Câu hỏi: 4 cá nhân trong nhóm kinh doanh có phải nộp thuế không?

Hộ gia đình tôi được thành lập bởi một nhóm gồm 04 cá nhân cùng kinh doanh. Năm 2016, Hộ gia đình tôi có doanh thu kinh doanh là 180 triệu đồng. Vậy xin hỏi 4 cá nhân trong nhóm có phải nộp thuế không?
 
Trả lời:
Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư số 92 năm 2015 của Bộ Tài chính thì: Trường hợp cá nhân kinh doanh theo hình thức nhóm cá nhân, hộ gia đình thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân được xác định cho một người đại diện duy nhất trong năm tính thuế. Như vậy, căn cứ quy định trên, cách xác định mức doanh thu để hộ cá nhân kinh doanh không phải nộp thuế sẽ được xác định chung cho một người đại diện; do đó với mức doanh thu 180 tr đồng cả năm của bạn thì thuộc diện phải nộp thuế khoán.
Câu hỏi khác
Link rút gọn

CÔNG TY CỔ PHẦN KẾ TOÁN VIỆT MỸ

119 Nguyễn Ngọc Nại, phường Khương Mai, quận Thanh Xuân, TpHN

87 Phan Đăng Lưu, Phường 7, quận Phú Nhuận, TPHCM

Việt Mỹ tư vấn thành lập công ty tận nơi, hỗ trợ khách hàng tận tình chu đáo

 

Các tin liên quan

Thông tin đăng ký dịch vụ

Thông tin tư vấn

Hà nội      : (024) 6293 7700 

Ms Thùy  : 0981 345 335

Ms Diệp   : 0986 497 434

TPHCM    : 0981 345 339

TPHCM    : 0981 345 339

 

 

ketoanvietmy.vn@gmail.com

info@ketoanvietmy.vn

Thông tư nghị định mới

Facebook Page

fb google plus twitter RSS